ஆசிய நீர்ப்பறவைகள் கணக்கெடுப்பு

ஆசிய நீர்ப்பறவைகள் கணக்கெடுப்பு (Asian Waterbird Census) என்னும் மக்கள் அறிவியல் திட்டம் 1987ம் ஆண்டு துவங்கப்பட்டது. இந்தத் திட்டத்தின் வாயிலாகத்தான் பறவைகள் கணக்கெடுப்பும் கண்காணித்தலும் பல பறவை ஆர்வலர்களுக்கு அறிமுகமானது. இது உலக அளவில் நடைபெறும் சர்வதேச நீர்ப்பறவைகள் கணக்கெடுப்பின் ஓர் அங்கம். இத்திட்டத்தின் பொன்விழா ஆண்டு 2017ல் நிறைவுற்றது.

இதில் பங்குகொள்ள நீங்கள் ஒரு நீர்நிலைக்குச் சென்று அங்குள்ள பறவைகளின் வகைகளையும் அவற்றின் எண்ணிக்கையையும் கணக்கெடுக்க வேண்டும். அனைத்து இடங்களிலும் கணக்கெடுப்பு சீராக அமைய வேண்டும் என்பதற்காக AWC, ஜனவரியில் சில குறிப்பிட்டத் தேதிகளில் நாம் கணக்கெடுப்பை மேற்கொள்ள பரிந்துரைக்கிறது. இருப்பினும் ஜனவரியின் மற்ற நாட்களில் நாம் மேற்கொள்ளும் கணக்கெடுப்பின் தகவல்களும் வரவேற்கப்படுகிறது. இந்த ஆண்டின் கணக்கெடுப்பு 2020 ஜனவரி 4 முதல் 19 வரை நடைபெற உள்ளது.

 

waterbird_census_newsletter_2_0_1_0

நீங்கள் கணக்கெடுத்தப் பறவைகளின் எண்ணிகையைச் சமர்ப்பிக்க மூன்று வழிகள் உள்ளது. அந்த அனைத்து வழிமுறைகளையும் தெரிந்துகொள்ள இங்கே சொடுக்கவும். நாம் அந்த மூன்றில் எளிமையான ஒரு வழிமுறையைப் பற்றி இங்கே பார்ப்போம்: eBirdடுடன் கூடிய நீர்நிலை மதிப்பீடு படிவம். அதன் முக்கியக் குறிப்புகள் பின்வருமாறு:

1. ஒரு நீர்நிலையைத் தேர்ந்தெடுத்து அங்குள்ள பறவைகளைப் பார்த்து, அடையாளம் கண்டு, அவற்றின் எண்ணிக்கையை கணக்கிட்டு பறவைப் பட்டியலை தயார் செய்யவும். ஒரு நீர்நிலையின் எல்லாப் பகுதிகளுக்கும் சென்று கணக்கெடுப்பை மேற்கொள்ள பரிந்துரைக்கப்படுகிறது. நீங்கள் செல்லும் ஒவ்வொரு நீர்நிலைக்கும் தனித்தனியே பறவைப் பட்டியலைத் தயார் செய்யவும்.

2. நீங்கள் தயார் செய்து வைத்திருக்கும் பறவைப் பட்டியல்களை எப்போதும் போல www.ebird.org/indiaல் உள்ளீடு செய்யவும். ஒரு வேளை நீங்கள் இதுவரை eBird பயனராக இல்லாமல் இருந்தால், eBirdல் பறவைப் பட்டியலைப் பதிவேற்றம் செய்வது பற்றி அறிய இங்கே சொடுக்கவும். ebird intro image

eBirdல் உங்கள் பறவைப் பட்டியலைப் பதிவேற்றம் செய்தவுடன் அப்பட்டியலை AWC Indiaவின் eBird பயனர்பெயரான awcindiaவோடு பகிர்ந்து கொள்ளுங்கள் (‘share’ the checklist with the username – awcindia). மேலும் நீங்கள் சமர்ப்பித்த பறவைப் பட்டியலின் உரலியை குறித்துக் கொள்ளுங்கள். எடுத்துக்காட்டாக அந்த உரலி இவ்வாறு இருக்கும்: https://ebird.org/india/checklist/S42477986

3.  ஆசிய நீர்ப்பறவைகள் கணக்கெடுப்பிற்கு பறவை இனங்கள் மற்றும் அவற்றின் எண்ணிக்கையைப் பட்டியலிடுவதோடு மட்டுமின்றி மேலும் சில கூடுதல் தகவல்களை அளிக்க வேண்டும். இது நாம் கணக்கெடுக்கும் நீர்நிலையின் தன்மையைப் பற்றியதாகும். எடுத்துக்காட்டாக நீர்நிலையின் பயன்பாடுகள், அதற்குள்ள ஆபத்துகள் போன்றவை ஆகும். இந்தக் கூடுதல் தகவல்களை AWC India eBird 2020 Wetland Assessment Form என்ற படிவத்தில் சமர்ப்பிக்க வேண்டும். இந்தப் படிவத்தைப் பூர்த்தி செய்யும் போது நாம் முக்கியமாக கருத்தில் கொள்ள வேண்டியது குறிப்பிட்ட நீர்நிலையில் இருந்து நாம் ஏற்கனவே சமர்ப்பித்துள்ள பறவைப் பட்டியலின் eBird உரலி ஆகும். அதையும் படிவத்தில் தவறாது உள்ளீடு செய்ய வேண்டும்.

மேற்கூறியவற்றை ஒரே வரியில் மீண்டும் பார்ப்போம். இது மிகவும் எளிமையான வழிமுறையாகும்.

  • நீர்நிலைகளுக்குச் செல்லுதல்
  • பறவைப் பட்டியலை eBirdல் பதிவேற்றம் செய்தல்
  • AWC India eBird 2020 Wetland Assessment Form படிவத்தைப் பூர்த்தி செய்தல்

eBirdடுடன் கூடிய AWC நீர்நிலை மதிப்பீடுப் படிவதைப் பூர்த்தி செய்தல் என்பது உங்களுக்குப் புதியதாக இருக்கலாம். இது பற்றிய மேலும் விவரங்களுக்கு எங்களைத் தொடர்பு கொள்ளவும்.

ஆசிய நீர்ப்பறவைகள் கணக்கெடுப்பு சார்ந்த உங்களது கருத்துகள், பதிவுகள், படங்கள் போன்றவற்றை பல்வேறு சமூக வலைதளங்களிலும் பகிர்ந்து உங்கள் நண்பர்களையும் இதில் பங்குபெறச் செய்யுங்கள். இதற்கு #waterbirdscount மற்றும் #IWC50 என்ற ஹாஷ்டேக்குகளை பயன்படுத்தவும். இதன் மூலம் உங்கள் அனைவரின் கருத்துகளையும் ஒன்றிணைத்து வெளியிட இயலும்.

தமிழகத்தின் AWC மாநில ஒருங்கிணைப்பாளர்கள்

  1. சுதாகர். கே.வி. – [email protected]
  2. குமரன் சதாசிவம் – [email protected]

awc50

Note: Published in English by Bird Count India. Tamil Translation: Ganeshwar SV.